แหล่งรวมเอกสารสำหรับงานสอบสวน

ฎีกาตำรวจ => ฎีกาที่เกี่ยวกับการปฏิบัติหน้าที่ของตำรวจ => ข้อความที่เริ่มโดย: Administrator ที่ กุมภาพันธ์ 07, 2019, 05:34:46 PM

หัวข้อ: การเข้าตรวจค้นบ้านโดยใช้บัตร ป.ป.ส. ประกอบเหตุอันควรฯ ตามกฎหมายใด?
เริ่มหัวข้อโดย: Administrator ที่ กุมภาพันธ์ 07, 2019, 05:34:46 PM
คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 10067/2558

การที่พันตำรวจโท ก. แสดงบัตร ป.ป.ส. ต่อจำเลยก่อนทำการค้น แสดงว่าพันตำรวจโท ก. แสดงตนเป็นเจ้าพนักงานซึ่งได้รับแต่งตั้งให้ปฏิบัติตาม พ.ร.บ.ป้องกันและปราบปรามยาเสพติด พ.ศ.2519 และตามพฤติการณ์มีเหตุอันควรเชื่อว่าเนื่องจากการเนิ่นช้ากว่าจะเอาหมายค้นมาได้จำเลยจะหลบหนีไป ทั้งทรัพย์สินในบ้านเกิดเหตุซึ่งมีไว้เป็นความผิดจะถูกโยกย้าย ซุกซ่อน ทำลาย หรือทำให้เปลี่ยนสภาพไปจากเดิม พันตำรวจโท ก. กับพวกจึงมีอำนาจเข้าไปในบ้านเกิดเหตุเพื่อตรวจค้นโดยไม่ต้องมีหมายค้นตาม พ.ร.บ.ป้องกันและปราบปรามยาเสพติด พ.ศ.2519 มาตรา 14 ประกอบมาตรา 14 ตรี